Tư vấn

Hôn nhân - Gia đình

Trẻ em là người dưới bao nhiêu tuổi? Các quyền trẻ em
Trẻ em là người dưới bao nhiêu tuổi? Các quyền trẻ em
Trẻ em là người dưới bao nhiêu tuổi? Các quyền trẻ em

Người dưới bao nhiêu tuổi thì được coi là trẻ em?
Điều 1 Luật Trẻ em 2016 quy định Trẻ em là người dưới 16 tuổi.

Như vậy, pháp luật Việt Nam công nhận những người dưới (chưa đủ) 16 tuổi là trẻ em.

Tuy nhiên, hiện nay trên thế giới không có sự đồng nhất về độ tuổi của trẻ em. Ví dụ như trong Công ước Liên hợp quốc quy định trẻ em là người dưới (chưa đủ) 18 tuổi.Trẻ em có những quyền nào theo pháp luật
Pháp luật Việt Nam hiện nay rất chú tâm trong việc bảo vệ quyền lợi của trẻ em. Theo quy định của Luật Trẻ em 2016 thì trẻ em có những quyền sau đây:

Quyền sống: Trẻ em có quyền được sống, được đảm bảo các điều kiện sống và phát triển
Quyền được khai sinh và có quốc tịch
Quyền được chăm sóc sức khỏe
Quyền được chăm sóc, nuôi dưỡng
Quyền được giáo dục, học tập và phát triển năng khiếu
Quyền được vui chơi, giải trí
Quyền giữ gìn, phát huy bản sắc
Quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo
Quyền về tài sản
Quyền bí mật đời sống riêng tư
Quyền được sống chung với cha, mẹ
Quyền được đoàn tụ, liên hệ và tiếp xúc với cha, mẹ
Quyền được chăm sóc thay thế và nhận làm con nuôi
Quyền được bảo vệ để không bị xâm hại tình dục
Quyền được bảo vệ không bị bóc lột sức lao động
Quyền được bảo vệ để không bị bạo lực, bỏ rơ, bỏ mặt
Quyền được bảo vệ để không bị mua bán, bắt cóc, đánh tráo, chiếm đoạt
Quyền được bảo vệ khỏi chất ma túy
Quyền được bảo vệ trong tố tụng và xử lý vi phạm hành chính
Quyền được bảo vệ khi gặp thiên tai, thảm họa, ô nhiễm môi trường, xung đột vũ trang
Quyền được bảo đảm an sinh xã hội
Quyền được tiếp cận thông tin và tham gia hoạt động xã hội
Quyền được bày tỏ ý kiến và hội họp
Quyền của trẻ em khuyết tật
Quyền của trẻ em không quốc tịch, trẻ em lánh nạn, tị nạn
Cơ sở pháp lý: Từ Điều 12 đến Điều 36 
Luật Trẻ em 2016.

Cần làm gì khi phát hiện quyền trẻ em bị xâm phạm
Khi phát hiện trẻ em bị xâm phạm cơ quan, tổ chức, cơ sở giáo dục, gia đình, cá nhân có trách nhiệm thông tin, thông báo, tố giác hành vi xâm hại trẻ em trong trường hợp trẻ em bị xâm hại hoặc có nguy cơ bị bạo lực, bóc lột, bỏ rơi đến cơ quan lao động – thương binh và xã hội, cơ quan công an các cấp và Ủy ban nhân dân cấp xã. Sau đó, tùy vào từng trường hợp mà áp dụng các biện pháp như chăm sóc tâm lý, chăm sóc tinh thần, giúp trẻ em chăm sóc cơ thể,…

Cơ sở pháp lý: Điều 51 Luật Trẻ em 2014.

Xử lý hành vi xâm hại quyền trẻ em
Tùy theo tính chất và mức độ xâm hại quyền trẻ em mà hành vi xâm hại gây ra có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự. Sau đây là một số hành vi bị xử lý:

Xử lý hành chính
Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây (khoản 1 Điều 22 Nghị định 130/2021/NĐ-CP):

Bắt nhịn ăn, nhịn uống, không cho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân; bắt sống ở nơi có môi trường độc hại, nguy hiểm hoặc các hình thức đối xử tồi tệ khác với trẻ em;
Gây tổn hại về tinh thần, xúc phạm nhân phẩm, danh dự, lăng mạ, chửi mắng, đe dọa, cách ly ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ em;
Cô lập, xua đuổi hoặc dùng các biện pháp trừng phạt để dạy trẻ em gây tổn hại về thể chất, tinh thần của trẻ em;
Thường xuyên đe dọa trẻ em bằng các hình ảnh, âm thanh, con vật, đồ vật làm trẻ em sợ hãi, tổn hại về tinh thần.
Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau (khoản 1 Điều 26 Nghị định 130/2021/NĐ-CP)

Hủy hoại sách, vở, đồ dùng học tập của trẻ em;
Cố ý không thực hiện nghĩa vụ đóng góp cho việc học tập của trẻ em theo quy định của pháp luật;
Không đảm bảo thời gian, điều kiện học tập cho trẻ em.
Phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng đối với hành vi cản trở việc đi học của trẻ em  (khoản 2 Điều 26 Nghị định 130/2021/NĐ-CP).

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em bỏ học, nghỉ học (khoản 3 Điều 26 Nghị định 130/2021/NĐ-CP).

Xử lý hình sự
Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi: Bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm hành vi sau đây:
Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

Cơ sở pháp lý: Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015.

Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi: bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm hành vi sau:
Người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi đang ở trong tình trạng lệ thuộc mình hoặc trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác.

Cơ sở pháp lý: Điều 144  Bộ luật Hình sự 2015.

Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi: bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm khi thực hiện hành vi sau:
Người đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

Cơ sở pháp lý: Điều 145  Bộ luật Hình sự 2015.

Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi: bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm khi thực hiện hành vi sau:
Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác.

Cơ sở pháp lý: Điều 146 B Bộ luật Hình sự 2015.

Tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm: bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm khi thực hiện hành vi sau:
Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc người dưới 16 tuổi trình diễn khiêu dâm hoặc trực tiếp chứng kiến việc trình diễn khiêu dâm dưới mọi hình thức,

Cơ sở pháp lý: Điều 147  Bộ luật Hình sự 2015.

Theo thuvienphapluat.vn

 

ĐỌC THÊM

Hành vi kết hôn giả tạo sẽ bị xử lý như thế nào?

Hiện nay, có rất nhiều trường hợp lợi dụng việc kết hôn để xuất cảnh, có quốc tịch nước ngoài,… Đây là hành vi kết hôn giả tạo và bị nghiêm cấm theo quy định của pháp luật. Vậy, hành vi kết hôn giả như...

Bản án về tranh chấp ly hôn, nuôi con chung và cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn số 03/2022/HNGĐ-ST

TÒA ÁN NHÂN DÂN QUẬN HỒNG BÀNG, THÀNH PHỐ HẢI PHÒNG BẢN ÁN 03/2022/HNGĐ-ST NGÀY 21/01/2022 VỀ TRANH CHẤP LY HÔN, NUÔI CON CHUNG VÀ CẤP DƯỠNG NUÔI CON SAU KHI LY HÔN

Đã đồng ý thuận tình ly hôn sau đó đổi ý thì giải quyết thế nào?

Khi cả hai vợ chồng đều cảm thấy cuộc sống hôn nhân không thể kéo dài được nữa, quyết định đi đến ly hôn thuận tình. Tuy nhiên, nếu ban đầu đồng ý ly hôn thuận tình nhưng sau đó đổi ý thì việc ly...

Sau khi ly hôn có bắt buộc phải cấp dưỡng cho con không?

Tôi và vợ tôi mới ly hôn. Tôi có một số thắc mắc sau rất mong muốn được giải đáp: Sau ly hôn tôi có bắt buộc phải cấp dưỡng cho con hay không? Nếu không thực hiện việc cấp dưỡng có bị phạt không?

Đăng ký kết hôn với thường trú nhân Canada tại Việt Nam, cần giấy tờ gì?

Tôi tên là T.H.M.K. Hiện tôi và chồng muốn đăng ký kết hôn tại Việt Nam vào tháng 2-2024.

THỦ TỤC ĐĂNG KÝ KẾT HÔN TRÊN CỔNG DỊCH VỤ CÔNG QUỐC GIA

hướng dẫn đăng ký kết hôn online qua cổng dịch vụ công quốc gia

Con riêng không có trong hộ khẩu có được chia tài sản hay không?

Anh chị cho tôi hỏi tôi là con riêng và không có trong hộ khẩu của gia đình bố tôi thì tôi có quyền được chia tài sản khi bố tôi qua đời không?

Việc kết hôn đồng giới ở các quốc gia trên thế giới và ở Việt Nam

Việc kết hôn đồng giới hiện nay đã được các quốc gia nào đồng ý? Ở nước ta, pháp luật có cho phép kết hôn đồng giới không?

Việt Nam quy định về hôn nhân đồng giới như thế nào?

Cùng với sự phát triển của xã hội, hiện nay các cặp đôi đồng tính trên thế giới và cả ở Việt Nam ngày càng nhiều. Vậy, theo pháp luật Việt Nam, hôn nhân đồng giới được quy định thế nào?

Lý do ly hôn, nguyên nhân ly hôn được Tòa án chấp nhận?

ý do ly hôn, nguyên nhân dẫn đến ly hôn là vấn đề quan trọng trong việc yêu cầu Tòa án giải quyết thủ tục ly hôn

Mang thai hộ vì mục đích thương mại bị xử phạt như thế nào?

Trường hợp mang thai hộ vì mục đích thương mại, đẻ thuê sẽ bị xử phạt như thế nào và có biện pháp phòng tránh trường hợp trên không?

Gia đình chồng ép con dâu theo đạo có được không?

Gia đình chồng tôi theo đạo tin lành, sau khi kết hôn, chồng tôi và gia đình chồng ép tôi phải theo đạo tin lành. Xin hỏi, việc làm của họ có đúng không và pháp luật quy định vấn đề này như thế nào?

Vợ muốn ly hôn trong thời kỳ mang thai có được không?

Tại điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau: Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn...

Hỏi: Tôi năm nay 23 tuổi, chồng tôi 24 tuổi và có 1 đứa con chung 20 tháng. Hiện tại, chồng tôi đang làm việc tại Sài Gòn. Tôi đã nộp đơn ly hôn đơn phương tại Toà án nhưng Tòa án trả lại đơn khởi kiện, không nhận thụ lí vụ án vì lý do không có mặt anh ta

Hỏi: Tôi năm nay 23 tuổi, chồng tôi 24 tuổi và có 1 đứa con chung 20 tháng. Hiện tại, chồng tôi đang làm việc tại Sài Gòn. Tôi đã nộp đơn ly hôn đơn phương tại Toà án nhưng Tòa án trả lại đơn...

Pháp luật Việt Nam có quy định thế nào là kết hôn muộn hay không?

Ngày nay, trong giới trẻ, việc kết hôn muộn dường như đã trở thành xu hướng mới. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết kết hôn muộn là bao nhiêu tuổi?